Singtip.com

ชุมชนคนไทยในสิงคโปร์ - Thai Social Network in Singapore

ขนมชั้น

เครื่องปรุง
แป้งมัน 2 ถ้วยตวง
แป้งข้าวเจ้า 3 ช้อนโต๊ะ
แป้งถั่ว(แป้งทำซาหริ่ม) 2 ช้อนโต๊ะ
แป้งท้าวยายม่อม 1 ช้อนโต๊ะ
น้ำตาลทราย 2 1/2 ถ้วยตวง
กะทิ 3 ถ้วยตวง
ใบเตย 4 – 5 ใบ
สี ตามชอบ

วิธีทำ เริ่มจากตวงกะทิและน้ำตาลใส่ใบเตยนำขึ้นต้ม ให้น้ำตาลละลาย เมื่อน้ำตาลละลายแล้ว ยกลง ทิ้งไว้ให้เย็น ช่วงนี้ก็ตั้งน้ำในลังถึงรอไว้ โดยใส่น้ำ ประมาณ ¾ ของลังถึง

เริ่มตวงแป้งทั้ง 4 ชนิด ลงในอ่างผสม นำน้ำกะทิและน้ำตาลที่ต้ม ทิ้งไว้จนเย็น ค่อยๆๆเทผสมทีละน้อย
นวดให้เข้ากัน ค่อยๆเทส่วนผสมที่เหลือตามลงไปละลายให้เข้ากัน นำพิมพ์ นึ่งให้ร้อน ในลังถึง
แบ่งส่วนผสมประมาณ ½ ถ้วยตวง (อาจจะเพิ่มมากกว่านั้นนิดหน่อย และควรตวงให้เท่ากันทุกครั้ง เพราะจะได้ขนมชั้นที่มีขนาดชั้นเท่ากัน) นำมาผสมสี ประมาณ 1หยด

เมื่อพิมพ์เริ่มร้อนให้เทขนมลงไป จับเวลา ประมาณ 6 – 7 นาที หรือจนกว่าตัวขนมจะสุก อย่าใจร้อน เทขนมชั้นต่อไป ถ้าชั้นที่เทไปตอนแรกยังไม่สุก เพราะจะทำให้รวมร่างได้ ทำให้เวลาขนมสุก ดึงแล้วจะไม่แยกเป็นชั้น เวลานึ่งขนม น้ำจะต้องเดือดตลอดเวลา แต่จะต้องไม่เดือดเกินไป ไม่งั้นหน้าขนมจะเป็นคลื่น เมื่อชั้นแรกสุกแล้ว ตามด้วยชั้นที่ 2 ตามด้วยชั้น 3 ชั้น 4 ชั้น 5

สำหรับชั้นที่ 3 จะเริ่มสุกยากขึ้นอาจจะนึ่งนานขึ้นอีกหน่อย สุกแล้วยกลง ทิ้งไว้ให้เย็น แล้วจัดใส่จาน

Views: 148

Replies to This Discussion

สวยงามเหมือนคนทำนะนี่....ขนมชั้น..พี่ทำแล้วก็รสชาดดีกว่าเลียกระดานนิดนีง...คริๆๆ ก็เลยยกธงขาวขอซื้อกินดีกว่า...
สวยน่ากินมาก แต่ท่าทางจะยาก ไว้วันไหนบีทำบอกนะ ไปขอกินง่ายกว่า

แป้งถั่วเขียวที่นี่มียายมั้ย ขื่ออะไร
ไม่เชื่อออออออออ อิอิ อย่างพี่เจนทำขนมอร่อยอยุ่แล้ววววววววววว ฮี่ๆๆ
ขอบคุณนะคะพี่เจนที่ยอทั้งขนมยอทั้งคนทำขนม คริ คริ...

เจน..M & J said:
สวยงามเหมือนคนทำนะนี่....ขนมชั้น..พี่ทำแล้วก็รสชาดดีกว่าเลียกระดานนิดนีง...คริๆๆ ก็เลยยกธงขาวขอซื้อกินดีกว่า...
ฮ่าๆ
ซื้อมาจากไทยหมดเลยค่ะ แหะๆ....
มีอยู่ช่วงนึงบ้าทำขนมหมกมุ่นอยู่แต่ในครัวจนหน้ามันแผล่บ สิวมาเยี่ยมทันที ตอนนี้ก็เลยเพลาๆลงแล้วอ่ะค่ะ แฮ...

พี่เจี๊ยบ said:
สวยน่ากินมาก แต่ท่าทางจะยาก ไว้วันไหนบีทำบอกนะ ไปขอกินง่ายกว่า

แป้งถั่วเขียวที่นี่มียายมั้ย ขื่ออะไร
น่ากินมากกกกกกกกกกกเลย แต่งงๆ ขั้นตอนการทำ( เหมือนพี่เจี๊ยบ) วันไหนทำบอกจะตามไปกิน อิอิ
ฮ่าๆ ย่ะ... อิอิ...
อายติดต่อหาด้วย

Eye said:
น่ากินมากกกกกกกกกกกเลย แต่งงๆ ขั้นตอนการทำ( เหมือนพี่เจี๊ยบ) วันไหนทำบอกจะตามไปกิน อิอิ
ขนมชั้นไม่กิน ไม่อร่อย แต่ชอบขนมเธอ.......ซักวันจะออกจากตะเข็บชายแดนบุกไปทานที่
อีสโคสนะคะ

สุขสันต์วันเกิดจ้า....ลาล่าลูลู่(เป็นคนไหนนะ 555+)
บีบี เก่งว่ะค่ะ วันหลังทำให้กินบ้างน๊าาา
น่าตาก็งั้นๆรสชาติก็ธรรมดาจ๊ะเก๋ากี้ อิอิ... ยังไม่โปร อิอิ..

i-gaogie said:
บีบี เก่งว่ะค่ะ วันหลังทำให้กินบ้างน๊าาา
ฮ่าๆๆ ขอบคุณคะพี่หนึ่ง แล้วเจอกันคะ อิอิ

Lingling&Minnie's mama said:
ขนมชั้นไม่กิน ไม่อร่อย แต่ชอบขนมเธอ.......ซักวันจะออกจากตะเข็บชายแดนบุกไปทานที่
อีสโคสนะคะ

สุขสันต์วันเกิดจ้า....ลาล่าลูลู่(เป็นคนไหนนะ 555+)
แปลว่าเจอกันครั้งหน้าได้กินขนมชั้นที่ว่าใช่ไหม อิ อิ อิ เรามักจะเจอกันตามงานราษฎร์ งานหลวงทั่วไปโดยไม่ได้นัดหมายนะ มาลุ้นกันว่างานหน้าเจอกันที่ไหน แต่เสียงหัวเราะของน้องนู๋ อร่อยมากๆ ทั้งลาล่า ลูลู่ ทำน้องมินนี่ขวัญกระเจิงตลอดเลย 555+

☞ ღ。。⌒ღ✿ღ°° BeeBee ➸ ❤゙ said:
ฮ่าๆๆ ขอบคุณคะพี่หนึ่ง แล้วเจอกันคะ อิอิ

อีสโคสนะคะ

ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ขำ อิอิ....

นั่นสิค่ะเจอกันโดยบังเอิญตลอด อิอิ....

แปลว่าเจอกันครั้งหน้าได้กินขนมชั้นที่ว่าใช่ไหม อิ อิ อิ เรามักจะเจอกันตามงานราษฎร์ งานหลวงทั่วไปโดยไม่ได้นัดหมายนะ มาลุ้นกันว่างานหน้าเจอกันที่ไหน แต่เสียงหัวเราะของน้องนู๋ อร่อยมากๆ ทั้งลาล่า ลูลู่ ทำน้องมินนี่ขวัญกระเจิงตลอดเลย 555+

☞ ღ。。⌒ღ✿ღ°° BeeBee ➸ ❤゙ said:

อีสโคสนะคะ

RSS

© 2014   Created by jakrapong.

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service