Singtip.com

ชุมชนคนไทยในสิงคโปร์ - Thai Social Network in Singapore

โครงการงานประดิษฐ์ : ดอกไม้ผ้าใยบัว การเรียน-การสอน ระยะเวลายังไม่มีกำหนด

โครงการงานประดิษฐ์  : ดอกไม้ผ้าใยบัว

วิทยากร : นางสาวผาสุข ศิริวงษ์  ฟีนา

ระยะเวลาดำเนินการ :  4 ครั้งๆ ละ 3 ชั่วโมง เวลา13.00-16.00 น.  รวม 12 ชั่วโมง

ระยะเวลายังไม่มีกำหนด                              

ค่าลงทะเบียน :         20  เหรียญตลอดหลักสูตร

รายละเอียดของกิจกรรม

ครั้งที่ 1 (08/04/11) (ดอกกุหลาบ) 

-    เรียนรู้อุปกรณ์ที่ใช้ในการทำดอกไม้ และวิธีใช้

-    ทำโครงใบไม้ และกลีบเลี้ยง (ดอกกุหลาบ)

-     การดามใบ และทำใบหยักริม

-    การดึงผ้าใยบัว (แบบประหยัด)

-   ทำกลีบดอกกุหลาบ

-   การพันก้านด้วยฟลอร่าเทป

-   การเข้ากลีบดอกและใบ  ตบแต่งดอกให้สวยงาม

ครั้งที่ 2  (15/04/11) (ดอกลีลาวดี)

- ดอกลีลาวดี (เลือกสีตามชอบ)

-  ทำกลีบดอก และใบ

-   ทำใบไม้แบบไคว้กลางใบ

-   เพ็นสีกลีบดอก และเข้ากลีบ

ครั้งที่ 3 (29/04/11) (ดอกทิวลิป )

-  ดอกทิวลิปสีแดง  / เหลือง / ชมพู

-   วิธีทำกลีบดอก  และใบ

-  เลือกเกสรเข้าช่อเกสร และกลีบดอก

ครั้งที่ 4 (06/05/11) (จัดแจกันดอกไม้ รวบรวมผลงานการประดิษฐ์ดอกไม้จากผ้าใยบัว )

-  เลือกใช้ดอกไม้เพื่อตบแต่ง

-   จัดแจกันดอกไม้แบบทรงสูง หรือ จัดกระถางบอนไซ

อุปกรณ์ที่ต้องใช้ : คีมตัดลวด คีมปากจิ้งจก กรรไกร และด้ายสำหรับพันกลีบดอก (ให้ผู้เรียนนำมาเอง)

วัสดุ : ลวดเงิน ลวดเขียว ก้านสำเร็จ ผ้าใยบัว ฟลอร่าเทปสีเขียว เกสร

เพื่อความสะดวกของผู้ร่วมกิจกรรม ทางวิทยากรจะจัดเตรียมวัสดุที่จำเป็นต้องใช้ในการเรียนครั้งนี้ ($15) ค่ะ

ผู้ที่ลงชื่อเรียน

1. K.na (หัวหน้าห้อง)

2. K.1

3. K.Dew

4. k. Lhod ChOnG

Views: 8084

Replies to This Discussion

สอนทำดอกอะไรบ้างคะพี่อยากเรียนแต่บางอย่างพี่ทำเป็นแล้วง่ะ
มาแล้วๆๆๆๆๆคะ ขอโทษคะที่ไม่ได้เข้ามาเช็คเลยคะยุ่งวุ่นวายมากๆคะช่วงนี้คะ ทางสมาคมฯไม่มีปัญหาคะ มีแต่ตัญหา เอ๊ยยยยย!โทษคะๆๆ ฮิๆๆๆๆ

อยากเรียนบ้างจัง ซื้อของมาพร้อมหนังสือสอน...+ กับแอบเก็บข้อมูลจากในเวปของท่านอื่นๆ ตั้งแต่ปีที่แล้ว (จริงๆ) แต่ยังไม่ได้แตะเลย

...แต่ก็นะ ยังไม่รู้จะกลับสิงค์โปร์วันไหนเลย กรี๊ด..... อยากมี 2 ล่าง

แงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเรียนวันธรรมดาเหรอเราก็อดนะสิมีเรียนวันอาทิตย์เมื่อไหร่บอกด้วยนะค่ะ

พี่จ๋าเสร็จ...เปิดเผยมาแล้ว ว่าว่างวันเสาร์-อาทิตย์ 5555+

เสนอท่านพี่ประธานเฟิร์นเลยพี่จ๋า วันอาทิตย์เช้า ถึงเที่ยง ห้องว่างอยู่ แต่สงสารพี่ประธานสมาคมจับจิต จับใจ ไม่รู้ตั้งแต่ย้ายบ้าน เก็บของเข้าที่รึยัง ออกบ้านทุกวัน 5555+

วิทยากรทำงานดอกไม้ขา เปิดเผยตัวด้วยค่ะ ไม่ต้องกลัวค่ะ คนในห้องนี้ เรียบร้อย น่าขบเอ๊ยน่าคบ  ไม่มีการแซว ไม่ต้องเขินค่ะ อิ อิ อิ

y&y said:

แงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเรียนวันธรรมดาเหรอเราก็อดนะสิมีเรียนวันอาทิตย์เมื่อไหร่บอกด้วยนะค่ะ

na said:
สอนทำดอกอะไรบ้างคะพี่อยากเรียนแต่บางอย่างพี่ทำเป็นแล้วง่ะ

คงจะเริ่มต้นจากกุหลาบ ลีลาวดีก่อนคะ

วันอาทิตย์จองแน่นอนค่ะเพราะว่างแค่วันอาทิตย์แล้วเราตอนนี้
คงกับมาทันอย่ากรี๊ดดังมากเดียวคนข้างๆตกใจ

Lhod ChOnG said:

อยากเรียนบ้างจัง ซื้อของมาพร้อมหนังสือสอน...+ กับแอบเก็บข้อมูลจากในเวปของท่านอื่นๆ ตั้งแต่ปีที่แล้ว (จริงๆ) แต่ยังไม่ได้แตะเลย

...แต่ก็นะ ยังไม่รู้จะกลับสิงค์โปร์วันไหนเลย กรี๊ด..... อยากมี 2 ล่าง

ทำงานหรือจ๊ะจึงว่างแค่วันอาทิตย์

y&y said:
วันอาทิตย์จองแน่นอนค่ะเพราะว่างแค่วันอาทิตย์แล้วเราตอนนี้
ใช่แล้วคร้าาาาาาาาาาาาาาาหลังจากที่หายใจทิ้งไปวันๆตอนนี้มีงานทำแล้วคร้าาาาาอิอิอิ
หนูจ๋าไม่ได้อ่านหรือจ๊ะเค้าบอกว่าวันศุกร์นะจ๊ะใสเจียเสียใจด้วยพี่อาจเรียนได้แล้วจะเรียนเผื่อละกันฮิฮิ

y&y said:
ก็เผื่อเค้าเปลี่ยนวันนะค่ะครูพี่นาอิอิอิ

RSS

© 2014   Created by jakrapong.

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service