Singtip.com

ชุมชนคนไทยในสิงคโปร์ - Thai Social Network in Singapore

กังวลเรื่องเอกสารการขอ PR ค่ะ

กวนถามผู้รู้เรื่องเอกสารการขอ PR ว่ามีอะไรบ้างค่ะ แล้วต้องกลับเมืองไทยไปให้ที่สถาฯฑูตรับรองด้วยมั๊ยคะ

Views: 1179

Reply to This

Replies to This Discussion

http://www.singtip.com/forum/topics/2017991:Topic:353350

ดูจากกระทู้นี้น่าจะช่วยได้นะคะ

ขอบคุณมากค่ะคุณ Chanyanuch แล้วถ้าหากให้ทางบ้านส่งสำเนาสูติบัตรและทะเบียนบ้านตัวจริงมาแล้วให้สถานฑูตไทยในสิงคโปร์แปล และรับรองให้จะได้มั๊ยคะ คือตอนนี้นันทำงาน ลากลับไทยไม่ได้เลยค่ะ ไปทำเอกสารเองไม่ได้เลยอ่ะค่ะ

กำลังจะยื่นpr เหมือนกันค่ะ พอดีมีเพื่อนบอกมา แต่ไม่รู้ว่าจะยังเหมือนเดิมอยู่รึเปล่า

พอดีเขาบอกว่าเอกสารต้องให้กงสุลไทยที่ประเทศไทยรับรองเท่านั้น อยู่แถวแจ้งวัฒนะ สถานทูตไทยที่สิงก็ไม่ได้ พอดีเพิ่งรู้จักกับพี่เขา เสียโอกาสเลย เขาแนะนำให้เราด้วยว่า ตอนยื่นเอกสาร ขอ long time pass นะ ให้ยื่นขอ pr ไปด้วยเลย เพราะจะได้เร็ว ของเขา แค่ 3 เดือนก็ได้ pr แล้ว

โหหหหหหหหหหห สามเดือนได้พีอาร์ สุดๆไปเลยอ่ะค่ะ ไวมาก

ใช่ ก็ถามเขาว่า จริงเหรอ 3 เดือน เอง เรายังคิดว่า เป็นปี สองปีแหละ เขายังบอกเลยว่าจริง ยื่นพร้อมกับขอ long time pass แต่เอกสารต้องแน่น แถมเขายังบอกเรื่องการซื้อบ้านด้วย ได้ความรู้เยอะมากเลย

งั้นกรณีที่กลับไทยไม่ได้ ให้คนทางบ้านเดินเรื่องให้ได้มั๊ยอ่ะคะ ต้องมีใบมอบอำนาจรึเปล่า

เท่าที่รู้ ให้ทางบ้านเดินเรื่องให้ได้ แต่ต้องมีใบมอบอำนาจพร้อมบัตรประชาชนด้วย  และถ้าจะแปลเอกสารเขาแนะนำว่า ที่กงสุลแจ้งวัฒนะก็รับแปลด้วยแถมถูกอีกต่างหาก แผ่นละ 150 แต่ถ้าที่อื่นคงจะหลายพันบาท

เขามีเอกสารเพิ่มนิดหน่อย ขอใบประวัติของเราจากกรมตำรวจที่ประเทศสิงคโปร์ด้วยก็จะดี แต่จะไม่ขอก็ได้

แต่พี่ที่เขาแนะนำที่เขาได้ pr เร็ว เขาแนะนำให้ไปขอ

เอาตามประสบการณ์ของตัวเองนะคะ แพนยื่นลองเทอมครั้งแรกเมื่อปีก่อน ตอนนั้นได้ลองเทอมแล้วค่ะ ก็ทำเรื่องยื่นพีอาร์ต่อเลย ให้แม่ส่งทะเบียนบ้าน ประวัติการศึกษาทุกอย่างที่เรามี ใบเกิดของเรา หลังจากนั้นก็เอาไปจ้างทนายที่นี่แปลและเซ็นรับรองค่ะ แล้วก็ยื่นเรื่องเลย เค้าก็รับเรื่องถูกต้องทุกอย่างค่ะ แล้วก็รอไปอีกหกเดือนถึงรู้ผล ตอนนั้นแพนเพิ่งมาอยู่สิงคโปร์ได้แค่หกเดือนค่ะ ผลปรากฏว่า รีเจคค่ะ แต่ตอนนี้ แพนมีน้องค่ะ และต้องการซื้อบ้านด้วย แฟนก็เลยพาไปหาเอ็มพีประจำเขตให้ช่วยยื่นเรื่องของพีอาร์อีกครั้ง ตอนนี้ก็เลยรออยู่ค่ะ ยังไงก็ขอให้โชคดีนะคะ คงแนะนำได้แค่นี้ค่ะ (แต่ถามแฟนว่าทำไมได้ยากจังพีอาร์ แฟนบอกว่าเค้าต้องดูจากหลายๆ อย่าง เช่น การมาอยู่ที่สิงคโปร์นานรึยัง ประวัติของเราดีมั้ย แล้วดูจากรายได้และประวัติของสามีด้วยค่ะ คงจะเยอะอย่างที่แฟนบอกจริงๆ มันก็เลยยาก) สู้ๆ นะคะ 

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะคุณ Chanyanuch

Chanyanuch said:

เอาตามประสบการณ์ของตัวเองนะคะ แพนยื่นลองเทอมครั้งแรกเมื่อปีก่อน ตอนนั้นได้ลองเทอมแล้วค่ะ ก็ทำเรื่องยื่นพีอาร์ต่อเลย ให้แม่ส่งทะเบียนบ้าน ประวัติการศึกษาทุกอย่างที่เรามี ใบเกิดของเรา หลังจากนั้นก็เอาไปจ้างทนายที่นี่แปลและเซ็นรับรองค่ะ แล้วก็ยื่นเรื่องเลย เค้าก็รับเรื่องถูกต้องทุกอย่างค่ะ แล้วก็รอไปอีกหกเดือนถึงรู้ผล ตอนนั้นแพนเพิ่งมาอยู่สิงคโปร์ได้แค่หกเดือนค่ะ ผลปรากฏว่า รีเจคค่ะ แต่ตอนนี้ แพนมีน้องค่ะ และต้องการซื้อบ้านด้วย แฟนก็เลยพาไปหาเอ็มพีประจำเขตให้ช่วยยื่นเรื่องของพีอาร์อีกครั้ง ตอนนี้ก็เลยรออยู่ค่ะ ยังไงก็ขอให้โชคดีนะคะ คงแนะนำได้แค่นี้ค่ะ (แต่ถามแฟนว่าทำไมได้ยากจังพีอาร์ แฟนบอกว่าเค้าต้องดูจากหลายๆ อย่าง เช่น การมาอยู่ที่สิงคโปร์นานรึยัง ประวัติของเราดีมั้ย แล้วดูจากรายได้และประวัติของสามีด้วยค่ะ คงจะเยอะอย่างที่แฟนบอกจริงๆ มันก็เลยยาก) สู้ๆ นะคะ 

คือ ขอถามต่ออีกสักนิดค่ะว่า ขอยังไงอ่ะคะ ไปที่กรมตำรวจเลยหรอคะ

ratree nakhon said:

เท่าที่รู้ ให้ทางบ้านเดินเรื่องให้ได้ แต่ต้องมีใบมอบอำนาจพร้อมบัตรประชาชนด้วย  และถ้าจะแปลเอกสารเขาแนะนำว่า ที่กงสุลแจ้งวัฒนะก็รับแปลด้วยแถมถูกอีกต่างหาก แผ่นละ 150 แต่ถ้าที่อื่นคงจะหลายพันบาท

เขามีเอกสารเพิ่มนิดหน่อย ขอใบประวัติของเราจากกรมตำรวจที่ประเทศสิงคโปร์ด้วยก็จะดี แต่จะไม่ขอก็ได้

แต่พี่ที่เขาแนะนำที่เขาได้ pr เร็ว เขาแนะนำให้ไปขอ

ใช่ ให้แฟนคุณไปขอ เอาชื่อ นามสกุล ไป ขอประวัติ ว่าเคยทำผิด หรือ มีบันทึกอะไรบ้างไหมที่กรมตำรวจ มันจะง่ายในการประกอบขอพีอาแต่ก็ไม่ได้ระบุเอาไว้ว่า สำคัญ ต้องใช้ แต่ถ้ามีก็ได้

ไม่เข้าใจค่ะ ขออะไรคะ ถ้าหมายถึงขอประวัติของสามี ไม่ต้องค่ะ เพราะทางไอซีเอ เค้ามีประวัติของประชาชนเค้าอยู่แล้วค่ะ เอกสารของเราก็เอาไปแปลกับทนายแล้วให้เค้าเซ็นรับรองให้ จากนั้นก็ไปยื่นที่ไอซีเอค่ะพร้อมเอกสารที่เรากรอกพร้อมเอกสารของสามีค่ะ ลองดูที่เวปไซต์ของไอซีเอประกอบด้วยก็ได้ค่ะ เพราะแพนก็ไม่แน่ใจว่ามีอะไรบ้าง กลัวตกหล่นน่ะค่ะ

นัน said:

คือ ขอถามต่ออีกสักนิดค่ะว่า ขอยังไงอ่ะคะ ไปที่กรมตำรวจเลยหรอคะ

ratree nakhon said:

Reply to Discussion

RSS

© 2014   Created by jakrapong.

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service