Singtip.com

ชุมชนคนไทยในสิงคโปร์ - Thai Social Network in Singapore

นั่งรถโดยสาร/รถทัวร์จากกรุงเทพ-หาดใหญ่ ของบริษัทไหนดีคะ

นั่งรถโดยสาร/รถทัวร์จากกรุงเทพ-หาดใหญ่ ของบริษัทไหนดีคะ บริษัทใดที่เลื่องลือเรื่องการให้บริการ (มาช่วยกันโปรโมทนะคะ)

รบกวนขอวิธีการเดินทางจากผู้เชี่ยวชาญด้วยค่ะ  ตั้งแต่จากออกจากกรุงเทพ ถึงตัวสนามบินหาดใหญ่

แม้จะเดินทางในบ้านเมืองของเรา  แต่ก็ประหม่าค่ะ เนื่องจากเดินทางแบบนี้เป็นครั้งแรกค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะคะ 

Views: 13311

Reply to This

Replies to This Discussion

พี่หนึ่งค่ะ กทม-หาดใหญ่เนี่ยะ พี่คงจะไม่นั่งเครื่องใช่ไม๊คะ เพราะมันเกินงบ 2,000 บาทไทยแน่ๆค่ะ ^_^ งั้นก็คงมี 2ช๊อยส์ ให้เลือก คือ รถไฟ กับรถทัวร์ แต่ก้อนั่นอีกล่ะคะ ถ้าอยากนั่งแบบสบายๆหน่อย สำหรับ 2 ท่าน มันก้อคงเกินงบอยู่ดี ^_^ แต่หากนั่งธรรมดาๆ ขอแนะนำดังนี้ค่ะ

1.รถทัวร์• : [นั่งแท๊กซี่ไปขึ้นที่สายใต้ใหม่ค่ะ ถนนบรมราชชนนี)] รถจะออกช่วงเย็นๆ ตั่งแต่ 4โมงเป็นต้นไปค่ะ http://www.transport.co.th/
พี่หนึ่งเข้าเวบนี้เลยค่ะ เช็คเวลา ราคา ได้หมดค่ะ เมื่อถึง บขส.หาดใหญ่แล้วก้อต้องหาสามล้อนั่งไปสนามบินค่ะ ไม่มีแท๊กซ๊่ หรืออาจจะมีรถตู้เหมา แต่แพงค่ะ หรือรถสองแถวไปสนามบินก็มีแต่รอนานลำบากค่ะ แนะนำ 3ล้อค่ะ สะดวกสุด

2.รถไฟ ไปขึ้นที่หัวลำโพงนะคะ เวบนี้ค่ะ รถจะออกประมาณ 5โมงเย็นค่ะ
http://www.railway.co.th/
จากสถานีรถไฟหาดใหญ่ไปสนามบิน ก็ต้องหาสามล้อเหมือนกันค่ะ ไม่มีแท๊กซี่ จิงๆแล้วสนามบินหาดใหญ่ ค่อนข้างไกลนิดนึงกับตัวเมืองหาดใหญ่ ไม่มีรถส่วนตัวค่อนข้างลำบากค่ะ

แต่หากจะแนะนำ ก็รถไฟ ดีกว่าค่ะ ไปถึงเช้าๆ หารถไปต่อสนามบินได้ไม่ยาก
ถ้ารถทัวร์ ไปถึงรุ่งเช้าเลย ต้องรอเช้าๆก่อน ถึงหารถได้ค่ะ
ขอบคุณมากค่ะดาว

ถามต่ออีกนิด 3 ล้อ คือรถ 2 แถว หรือคล้ายๆตุ๊กๆ ใช่ไหมคะ ต้องรอคนเต็มถึงไปรึยังไงคะ เริ่มต้นราคาเท่าไหร่คะ
แล้วแท๊กซี่ นี่จ่ายตามมิเตอร์ไหมคะ เป็นแท๊กซี่มิเตอร์ป่าวคะ

Star said:
พี่หนึ่งค่ะ กทม-หาดใหญ่เนี่ยะ พี่คงจะไม่นั่งเครื่องใช่ไม๊คะ เพราะมันเกินงบ 2,000 บาทไทยแน่ๆค่ะ ^_^ งั้นก็คงมี 2ช๊อยส์ ให้เลือก คือ รถไฟ กับรถทัวร์ แต่ก้อนั่นอีกล่ะคะ ถ้าอยากนั่งแบบสบายๆหน่อย สำหรับ 2 ท่าน มันก้อคงเกินงบอยู่ดี ^_^ แต่หากนั่งธรรมดาๆ ขอแนะนำดังนี้ค่ะ

1.รถทัวร์• : [นั่งแท๊กซี่ไปขึ้นที่สายใต้ใหม่ค่ะ ถนนบรมราชชนนี)] รถจะออกช่วงเย็นๆ ตั่งแต่ 4โมงเป็นต้นไปค่ะ http://www.transport.co.th/
พี่หนึ่งเข้าเวบนี้เลยค่ะ เช็คเวลา ราคา ได้หมดค่ะ เมื่อถึง บขส.หาดใหญ่แล้วก้อต้องหาสามล้อนั่งไปสนามบินค่ะ ไม่มีแท๊กซ๊่ หรืออาจจะมีรถตู้เหมา แต่แพงค่ะ หรือรถสองแถวไปสนามบินก็มีแต่รอนานลำบากค่ะ แนะนำ 3ล้อค่ะ สะดวกสุด

2.รถไฟ ไปขึ้นที่หัวลำโพงนะคะ เวบนี้ค่ะ รถจะออกประมาณ 5โมงเย็นค่ะ
จากสถานีรถไฟหาดใหญ่ไปสนามบิน ก็ต้องหาสามล้อเหมือนกันค่ะ ไม่มีแท๊กซี่ จิงๆแล้วสนามบินหาดใหญ่ ค่อนข้างไกลนิดนึงกับตัวเมืองหาดใหญ่ ไม่มีรถส่วนตัวค่อนข้างลำบากค่ะ

แต่หากจะแนะนำ ก็รถไฟ ดีกว่าค่ะ ไปถึงเช้าๆ หารถไปต่อสนามบินได้ไม่ยาก
ถ้ารถทัวร์ ไปถึงรุ่งเช้าเลย ต้องรอเช้าๆก่อน ถึงหารถได้ค่ะ
-แท๊กซี่นี่นั่งในกรุงเทพค่ะ จากไหนก็ได้ในกรุงเทพ นั่งไปขนส่งสายใต้ใหม่ค่ะ คิดตามมิเตอร์ค่ะ
-รถตู้ไปสายใต้ใหม่ก็มีค่ะ ถูกกว่าด้วย แต่ช้าเพราะต้องรอคนเต็มก่อน แต่มันก้อขึ้นอยู่กับว่าพี่หนึ่งนั่งจากจุดไหนไปสายใต้ เพราะบางที่ก็ไม่มีค่ะ ต้องไปที่จุดหลักๆ อย่างดาวอยู่หน้าราม ก้อขึ้นรถตู้ที่คิวหน้า ม.รามได้เลยค่ะ 70 บาทเอง

-ส่วนหาดใหญ่เท่าที่ดาวเคยรู้ ไม่มีแท๊กซี่นะคะ(นอกจากแท๊กซี่จากสนามบินเข้าหาดใหญ่อันนี้มีค่ะ) ส่วนสามล้อกะตุ๊กๆก็เหมือนกันล่ะคะพี่หนึ่ง(จิงๆแล้วบ้านดาวเรียกตุ๊กๆ แต่คนกทม.เรียกสามล้อ เลยเรียกตาม อิอิ)
รถตุ๊กๆ ไม่ต้องรอคนค่ะ เหมาได้เลย ส่วนราคาดาวไม่แน่ใจนะคะ ไม่ได้ใช้บริการตุ๊กๆ หาดใหญ่มานานมากแล้วประมาณเกือบ 10 ปี ตั้งแต่สมัยเรียนโน่นอะค่ะ แต่จำได้คร่าวๆว่าเคยจ่ายประมาณ 100 บาทจาก บขส.หาดใหญ่ ไปสนามบินหาดใหญ่ แต่มันหลายปีมากแล้วค่ะ ตอนนี้คิดว่าราคาคงเปลี่ยนแล้วค่ะ แต่ดาวคิดว่าเต็มที่ไม่เกิน 300 นะคะ แต่ก็ไม่แน่ใจค่ะ /

จะไปช่วงไหนค่ะพี่หนึ่ง ช่วงเทศกาล หรือ ช่วงธรรมดา ถ้าช่วงธรรมดา แนะนำไปเครื่องดีกว่าค่ะ
เช็คแอร์เอเชีย บางทีโปรถูกๆ จองวันธรรมดายังไม่ถึงพันเลยค่ะ สะดวกต่อเครื่องไปสิงคโปร์ด้วย

Lingling&Minnie's mama said:

ถามต่ออีกนิด 3 ล้อ คือรถ 2 แถว หรือคล้ายๆตุ๊กๆ ใช่ไหมคะ ต้องรอคนเต็มถึงไปรึยังไงคะ เริ่มต้นราคาเท่าไหร่คะ
แล้วแท๊กซี่ นี่จ่ายตามมิเตอร์ไหมคะ เป็นแท๊กซี่มิเตอร์ป่าวคะ

Star said:

ขอบคุณมากๆค่ะน้องดาว-พี่หน่อย

ลองถามพ่อ-แม่ พวกท่านบอกว่า น่าจะมีรถไฟนั่งฟรีจากหัวลำโพง ไปแบบที่ไปเชียงใหม่ ได้ยินแล้วน้ำตาจะเล็ด เอาพวกท่านมาตกระกำลำบากด้วยแท้ๆ ถึงจะงบน้อยก็จะพยายามไม่ให้พวกท่านลำบากมากไปกว่านี้ คิดว่าจะไปทางรถไฟค่ะ หัวลำโพง-หาดใหญ่ ให้ท่านได้เอนนอนได้ มีแบบเตียงนอนใช่ไหมคะ มีใครเคยนั่งรถไฟกรุงเทพ-หาดใหญ่บ้างคะ เดินทางช่วงวันพ่อ-วันรัฐธรรมนูญน่ะค่ะ ช่วงเทศกาลพอดี ดูตั๋วเครื่องบินแล้วแพงค่ะ

หน่อย said:
นั่งรถลีมูซีน จากในตัวเมืองหาดใหญ่ หรือว่า จากขนส่ง ไปสนามบิน ราคาอยู่ที่ คันละ 250 + แต่ไม่เกิน ห้าร้อยแน่ๆ คะ

เรียกรถ ส่วนบุคคล ที่เป็นรถตู้ หรือ รถุยนต์ อาจจะถูกหน่อยคะ

ถ้าถูกกว่านี้อีก ก็มี รถสองแถว วิ่งประจำ สนามบิน ไปในเมืองหาดใหญ่ แต่ว่า รถจะช้าซักหน่อย แล้วจอด รอบนอก สนามบิน ต้องเดิน ตัดสนามเข้ามาในตัวอาคารคะ ราคา ไม่เกิน ห้าสิบบาทมั่ง

Star said:
-แท๊กซี่นี่นั่งในกรุงเทพค่ะ จากไหนก็ได้ในกรุงเทพ นั่งไปขนส่งสายใต้ใหม่ค่ะ คิดตามมิเตอร์ค่ะ
-รถตู้ไปสายใต้ใหม่ก็มีค่ะ ถูกกว่าด้วย แต่ช้าเพราะต้องรอคนเต็มก่อน แต่มันก้อขึ้นอยู่กับว่าพี่หนึ่งนั่งจากจุดไหนไปสายใต้ เพราะบางที่ก็ไม่มีค่ะ ต้องไปที่จุดหลักๆ อย่างดาวอยู่หน้าราม ก้อขึ้นรถตู้ที่คิวหน้า ม.รามได้เลยค่ะ 70 บาทเอง

-ส่วนหาดใหญ่เท่าที่ดาวเคยรู้ ไม่มีแท๊กซี่นะคะ(นอกจากแท๊กซี่จากสนามบินเข้าหาดใหญ่อันนี้มีค่ะ) ส่วนสามล้อกะตุ๊กๆก็เหมือนกันล่ะคะพี่หนึ่ง(จิงๆแล้วบ้านดาวเรียกตุ๊กๆ แต่คนกทม.เรียกสามล้อ เลยเรียกตาม อิอิ)
รถตุ๊กๆ ไม่ต้องรอคนค่ะ เหมาได้เลย ส่วนราคาดาวไม่แน่ใจนะคะ ไม่ได้ใช้บริการตุ๊กๆ หาดใหญ่มานานมากแล้วประมาณเกือบ 10 ปี ตั้งแต่สมัยเรียนโน่นอะค่ะ แต่จำได้คร่าวๆว่าเคยจ่ายประมาณ 100 บาทจาก บขส.หาดใหญ่ ไปสนามบินหาดใหญ่ แต่มันหลายปีมากแล้วค่ะ ตอนนี้คิดว่าราคาคงเปลี่ยนแล้วค่ะ แต่ดาวคิดว่าเต็มที่ไม่เกิน 300 นะคะ แต่ก็ไม่แน่ใจค่ะ /

จะไปช่วงไหนค่ะพี่หนึ่ง ช่วงเทศกาล หรือ ช่วงธรรมดา ถ้าช่วงธรรมดา แนะนำไปเครื่องดีกว่าค่ะ
เช็คแอร์เอเชีย บางทีโปรถูกๆ จองวันธรรมดายังไม่ถึงพันเลยค่ะ สะดวกต่อเครื่องไปสิงคโปร์ด้วย

Lingling&Minnie's mama said:

Star said:

รถไฟ ท่าเป็น ตู้ นอน หน้าจะ ประมาณ 700+ นะครับ ท่า รถฟรี ไม่ต้องคิดเลย พา ท่านไป ทรมานแน่เพราะ แน๊นเป็นปลากระป๋อง เวลาร้อนนี้ข้างในเป็นเตาอบ เลย และเวลาจอด พัก ตาม แต่ละสถานี นี้ อย่างนานครับ

เก้าอี้ ก็ ไม้ 90' อะครับ กำหนดหมาย 14 ชม ถึง จิงๆ เกือบ 27 ชม เรียก ว่า สุดๆ อะครับ มิทราบ ว่าคนอื่นเจออย่าง ผมหรือป่าว แต่ ที่ผม เจอมานี้ หลายคนก็บอก เรื่องธรรมดา นะครับ แต่ท่าใครอยากจะลองดูกันก็ได้ไม่
ว่ากันนะครับ ขอดีก็มี อยู่บ้าง คือท่าไม่รีบ ก็สนุก ดี แต่ ในกรี ที่จะพา คุณพ่อ คุณแม่ ไป เทียว อันนี้ไม่ สนับสนุน
ครับ ท่าไป แบบนี้ ควรไปกับเพื่อนมากกว่า

แนะนำ ว่ารถ ทัวครับ ไปก่อน 3 ทุ่ม ราคา 800 ครับ ต่อคน แต่ท่าไปช้า กว่า 3 ทุ่ม จะมีรถ สายนอก มารับ ครับ
แต่ จะเป็นรถ ตู้ นะครับ ก็ จะถึงไว กว่า รถทัว แต่ ว่า นั่ง ไม่ค่อยสบายครับ รถทั่ว จะเป็น แบบ วีไอพี นั่งสบาย รถสองชั้น ราคาคนละ 800
พอมาถึง หาดใหญ่ ท่าจะนั่ง รถทั่ว เข้ามาที่สิงก็ได้ นะครับ คือ ซื้อ ที่ บขส หาดใหญ่เลย
คนละอีก 800 เช่นกัน คือรถ จะมาส่งที่โกเด้น มาย นะครับ หรือจะเลือก ลงก่อนหน้านั้นก็ได้ ท่าเค้าผ่าน ลองคุยกับคนรถดู
จาก กรุงเทพ นั่งรถ มา หาดใหญ่ ก็ ประมาณ 12 ชม ครับ รถทั่วนะครับ แล้ว ท่ามาต่อรถทั่ว ไปสิงคโป
อีกก็ ประมาณ 12 ชม เช่นกันครับ นั่ง สบายมากครับ vip นั่งผ่าน มาเล เข้ามา จนถึงด้านสิงคโป ขอเสีย ก็มีคือ
ต้อง ลากกระเป๋า ลงบ่อยหน่อย เวลา เข้า ด่านที่มาเล กับ สิงคโป
พอมาถึง ด้านสิงคโป ก็ไม่หน้า มีปันหาอะไร หลอกครับ เพราะ ไม่ใช่ หนุ่มสาว ท่า ในกรีนี ผู้ ญ สวยๆ มาคนเดียว อันนี้ อาจจะโดนเข้า ออฟฟิต ได้ แต่ ก็ไม่หน้ามีปัญหาอะไร แต่ ตอน ที่ผมมากับเพื่อน ผู้ ชายด้วยกัน เพื่อนผมเค้ามา ครั้งแรกและเดินทาง ด้วยรถทั่ว เข้ามาก็โดน
เข้าห้องเย็น ครับ แต่ว่าแฟนที่อยุ่ที่นี้กบอกไม่ต้อง เป็นห่วงอยู่แล้วเพราะ เค้าส่งกับไม่ได้ เพราะ เรามา เทียวไม่ได้มาทำอะไร ผิดกดหมาย และก็จิงครับ เพื่อนผมก็ออกมาได้ โดยไม่มีปัญหาอะไร สอบถามมาก็ได้ความว่า เดินทางครั้งแรกโดยใช่วิธีนี้เค้า ก็จะ ขอดูโช เงินเพราะเป็นห่วงว่าเรา จะมาไม่รอด กลัวอดตาย ที่นี้ ละเป็นพาระ พวกเค้าละมัง
ก็นะครับ ยังไงก็ลองดู แต่ผม นะนำ ที่จิงท่าประหยัดไม่มากกว่าครึ่งๆ รถทั้ว ก็เป็นอีกตัวเลือกที่ไม่เลวเลย
เพราะ นั่ง สบาย ได้ ดูวิว มาเลเซีย ด้วย จะได้ คุยได้ ว่า พามาเทียว สองประเทษเลยไม่ใช่แค่ ไปสิงคโป ^^
สรุป จากกทม รถทั่ว หรือรถตู้มา ราคา 800 ใช้เวลา 12 ชม ถึงหาดใหญ่
จากหาดใหญ่ ถึงสิงคโป อีก 800 ใช้เวลา 12 ชม ถึงโกเด้นมาย
รวม 24 ชม โดยประมาณ รวมเวลาแวะทานอาหารแล้วด้วย
รถทั่วจากหาดใหญ่ มาสิงคโป ราคา 800 เท่านั้น 900 แล้วบอก vip 35 ที่นั่ง นั้นไม่มี 800 ได้ 35 ที่นั่งเท่ากัน ควร จะทามก่อน ว่า 35หรือ 38 ท่า 38 เลือกเอา 35 ดีกว่า เพราะคนน้อย นั่งสบาย นอนสบายกว่า เลือกได้เพราะ มีเอเยนหลายสาขา แย่งลูกค้ากันเราเป็นลูกค้าก็เลือกเอาที่ดีที่สุด
นี้เบอร์สอบถาม เบอร์รถทั่ว สาขาพญาทั่ว (074)428520,0896545098
โทรไปสอบถามเรื่องตารางเวลา ที่จะไป สิงคโปก่อน เพื่อว่าจะได้ ออกจากกทม ไปแล้วถึง ที่นั้น
แล้วต่อรถไปสิงคโปเลย เพราะบางวัน มี รอบเดียว กับ สองรอบ หรือ สาม
ในกรีนที่ อยากจะแวะ เทียวหาดใหญ่ สักคืน แนะนำโรงแรมดีราคา คืนละ สามร้อยบาท มีแอร์ ตู้เย็น ห้องน้ำ สะอาด แนะนำโรงแรมน่ำฮวด เกสท์เฮ้าส์ (074)2314487,351532 ที่อยู่ 98-100 นิพัทธ์อุทิศ 3
ปล. อาจนอกเรื่องไป นิสแต่ ไหนๆก็พิม แล้วก็เลย บอกให้หมดเลย เพื่อว่ามีคนสนใจ จะได้อ่านเอาไหว เป็นความรู้
ในการเดิน ทางแบบประหยัด นะครับ
ปล.อีกรอบ จาก กรุงเทพถึง สิงคโป ก็ประมาณ 2,400 โล เอง ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ทุกคนสู้ๆ นะครับ {^^}v
เพ่งจะเห็นคำ ถาม
ลองถามพ่อ-แม่ พวกท่านบอกว่า น่าจะมีรถไฟนั่งฟรีจากหัวลำโพง ไปแบบที่ไปเชียงใหม่ ได้ยินแล้วน้ำตาจะเล็ด เอาพวกท่านมาตกระกำลำบากด้วยแท้ๆ ถึงจะงบน้อยก็จะพยายามไม่ให้พวกท่านลำบากมากไปกว่านี้ คิดว่าจะไปทางรถไฟค่ะ หัวลำโพง-หาดใหญ่ ให้ท่านได้เอนนอนได้ มีแบบเตียงนอนใช่ไหมคะ มีใครเคยนั่งรถไฟกรุงเทพ-หาดใหญ่บ้างคะ เดินทางช่วงวันพ่อ-วันรัฐธรรมนูญน่ะค่ะ ช่วงเทศกาลพอดี ดูตั๋วเครื่องบินแล้วแพงค่ะ
*ท่ารถไฟ vip รถด่วนตู้นอน จาก กทม ไปหาใหญ่ เท่าที่จำได้ ว่าแพง เว้อ นะครับ คือ เพื่อนที่นั่งก็บอกหรูสบาย
จิงแต่ เพื่อนเคยนั่งจาก แค่เพรชบุรี ไปหาดใหญ่ก็คน ละเกือบ 1500 อัพ นะครับ ท่าผมจำไม่ผิด
หรือท่าผิด ก็ขอโทษด้วยนะครับ
รถไฟ ท่าถ้าเป็น ตู้ นอน หน้าจะ ประมาณ 700+ นะครับ ท่า ถ้ารถฟรี ไม่ต้องคิดเลย พา ท่านไป ทรมานแน่เพราะ แน๊นแน่นเป็นปลากระป๋อง เวลาร้อนนี้ข้างในเป็นเตาอบ เลย และเวลาจอด พัก ตาม แต่ละสถานี นี้นี่ อย่างนานครับ

เก้าอี้ ก็ ไม้ 90' อะครับ กำหนดหมาย 14 ชม ถึง จิงๆจริงๆ เกือบ 27 ชม เรียก ว่า สุดๆ อะครับ มิทราบ ว่าคนอื่นเจออย่าง ผมหรือป่าว แต่ ที่ผม เจอมานี้ หลายคนก็บอก เรื่องธรรมดา นะครับ แต่ท่าถ้าใครอยากจะลองดูกันก็ได้ไม่
ว่ากันนะครับ ขอดีก็มี อยู่บ้าง คือท่าถ้าไม่รีบ ก็สนุก ดี แต่ ในกรี กรณีที่จะพา คุณพ่อ คุณแม่ ไป เทียว อันนี้ไม่ สนับสนุน
ครับ ท่าถ้าไป แบบนี้ ควรไปกับเพื่อนมากกว่า

แนะนำ ว่ารถ ทัวทัวร์ครับ ไปก่อน 3 ทุ่ม ราคา 800 ครับ ต่อคน แต่ถ้าไปช้า กว่า 3 ทุ่ม จะมีรถ สายนอก มารับ ครับ
แต่ จะเป็นรถ ตู้ นะครับ ก็ จะถึงไว กว่า รถทัว ทัวร์แต่ ว่า นั่ง ไม่ค่อยสบายครับ รถทั่ว จะเป็น แบบ วีไอพี นั่งสบาย รถสองชั้น ราคาคนละ 800

พอมาถึง หาดใหญ่ ท่าถ้าจะนั่ง รถทั่ว ทัวร์เข้ามาที่สิงก็ได้ นะครับ คือ ซื้อ ที่ บขส หาดใหญ่เลย
คนละอีก 800 เช่นกัน คือรถ จะมาส่งที่โกเด้น มาย นะครับ หรือจะเลือก ลงก่อนหน้านั้นก็ได้ ท่าเค้าถ้าเขาผ่าน ลองคุยกับคนรถดู
จาก กรุงเทพ นั่งรถ มา หาดใหญ่ ก็ ประมาณ 12 ชม ครับ รถทั่วทัวร์นะครับ แล้ว ท่าถ้ามาต่อรถทั่วทัวร์ ไปสิงคโป
อีกก็ ประมาณ 12 ชม เช่นกันครับ นั่ง สบายมากครับ vip นั่งผ่าน มาเล เข้ามา จนถึงด้านสิงคโป ขอข้อเสีย ก็มีคือ
ต้อง ลากกระเป๋า ลงบ่อยหน่อย เวลา เข้า ด่านที่มาเล กับ สิงคโป
พอมาถึง ด้านสิงคโป ก็ไม่หน้า มีปันหาไม่น่ามีปัญหาอะไร หลอกหรอกครับ เพราะ ไม่ใช่ หนุ่มสาว ท่า ในกรีนีกรณี ผู้ ญ สวยๆ มาคนเดียว อันนี้ อาจจะโดนเข้า ออฟฟิต ได้ แต่ ก็ไม่หน้าน่ามีปัญหาอะไร แต่ ตอน ที่ผมมากับเพื่อน ผู้ ชายด้วยกัน เพื่อนผมเค้ามา ครั้งแรกและเดินทาง ด้วยรถทั่ว ทัวร์เข้ามาก็โดน
เข้าห้องเย็น ครับ แต่ว่าแฟนที่อยุ่ที่นี้กบอกไม่ต้อง เป็นห่วงอยู่แล้วเพราะ เค้าส่งกับกลับไม่ได้ เพราะ เรามา เทียวไม่ได้มาทำอะไร ผิดกดหมาย กฏหมายและก็จิงจริงครับ เพื่อนผมก็ออกมาได้ โดยไม่มีปัญหาอะไร สอบถามมาก็ได้ความว่า เดินทางครั้งแรกโดยใช่วิธีนี้เค้า ก็จะ ขอดูโช โชว์เงินเพราะเป็นห่วงว่าเรา จะมาไม่รอด กลัวอดตาย ที่นี้ ละเป็นพาระ และเป็นภาระ พวกเค้าละมัง
ก็นะครับ ยังไงก็ลองดู
แต่ผมแนะนำ ที่จิงท่าประหยัดไม่มากกว่าครึ่งๆ รถทั้ว งงเล็กน้อยค่ะก็เป็นอีกตัวเลือกที่ไม่เลวเลย
เพราะ นั่ง สบาย ได้ ดูวิว มาเลเซีย ด้วย จะได้ คุยได้ ว่า พามาเทียว สองประเทษ ประเทศ เลยไม่ใช่แค่ ไปสิงคโป ^^
สรุป จากกทม รถทั่ว ทัวร์ หรือรถตู้มา ราคา 800 ใช้เวลา 12 ชม ถึงหาดใหญ่
จากหาดใหญ่ ถึงสิงคโป อีก 800 ใช้เวลา 12 ชม ถึงโกเด้นมาย
รวม 24 ชม โดยประมาณ รวมเวลาแวะทานอาหารแล้วด้วย

รถทั่วทัวร์จากหาดใหญ่ มาสิงคโป ราคา 800 เท่านั้น 900 แล้วบอก vip 35 ที่นั่ง นั้นไม่มี 800 ได้ 35 ที่นั่งเท่ากัน ควร จะทามถามก่อน ว่า 35หรือ 38 ท่า 38 เลือกเอา 35 ดีกว่า เพราะคนน้อย นั่งสบาย นอนสบายกว่า เลือกได้เพราะ มีเอเยนหลายสาขา แย่งลูกค้ากันเราเป็นลูกค้าก็เลือกเอาที่ดีที่สุด

นี้เบอร์สอบถาม เบอร์รถทั่ว สาขาพญาทั่ว รถทัวร์ สายพญาทัวร์ (074)428520,0896545098
โทรไปสอบถามเรื่องตารางเวลา ที่จะไป สิงคโปก่อน เพื่อว่าจะได้ ออกจากกทม ไปแล้วถึง ที่นั้น
แล้วต่อรถไปสิงคโปเลย เพราะบางวัน มี รอบเดียว กับ สองรอบ หรือ สาม

ในกรีนกรณี ที่ อยากจะแวะ เทียวหาดใหญ่ สักคืน แนะนำโรงแรมดีราคา คืนละ สามร้อยบาท มีแอร์ ตู้เย็น ห้องน้ำ สะอาด แนะนำโรงแรมน่ำฮวด เกสท์เฮ้าส์ (074)2314487,351532 ที่อยู่ 98-100 นิพัทธ์อุทิศ 3

ปล. อาจนอกเรื่องไป นิสนิด แต่ ไหนๆก็พิม พิมพ์ แล้วก็เลย บอกให้หมดเลย เพื่อเผื่อ ว่ามีคนสนใจ จะได้อ่านเอาไหว ไว้เป็นความรู้
ในการเดิน ทางแบบประหยัด นะครับ

ปล.อีกรอบ จาก กรุงเทพถึง สิงคโป ก็ประมาณ 2,400 โล เอง ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ทุกคนสู้ๆ นะครับ {^^}v
ขอบคุณมากค่ะคุณช้างแห่งสยามเมืองยิ้ม
ข้อมูลเพียบจริงๆ แต่ก็มีภาษาไทยหลายแห่งเขียนผิดเพียบนะคะ ถ้าเป็นภาษาแบบวัยรุ่นไม่ว่าอะไรค่ะ อาจด้วยดิฉันเลยช่วงวัยรุ่นไปหน่อย อิ อิ อิ แต่ก็เป็นธรรมดาค่ะ บางทีเรารีบพิมพ์เนาะ หรือบางท่านแป้นเป็นภาษาอังกฤษ พิมพ์สัมผัสก็ไม่คล่อง เห็นความพยายามของคุณที่จะให้ข้อมูลซึ้งใจมากๆค่ะ ข้อมูลเหล่านี้คงมีประโยชน์กับผู้ที่หาข้อมูลการเดินทางไม่มากก็น้อย อย่างน้อยก็ดิฉันนี่แหล่ะค่ะ

ดิฉันขออนุญาตแก้ไขบางแห่งนะคะ คือบางครั้ง เรามีคนต่างชาติที่อยากเรียนภาษาไทยเข้ามาเป็นสมาชิกด้วย เราพอจะรู้ใจกัน ว่าสื่อสารยังไง เพราะเป็นภาษาของเรา แต่พวกเขาไม่ค่อยทราบ เดี๋ยวจำศัทพ์ที่เขียนผิดๆไปเนาะ

ขอบคุณคุณ Elephant smile อีกครั้งค่ะ ขอให้คุณโชคดีเช่นกันค่ะ มีอะไรให้ช่วยก็โพสท์มานะคะ

Elephant smile v{^_^}v said:
เพ่งจะเห็นคำ ถาม
*ท่ารถไฟ vip รถด่วนตู้นอน จาก กทม ไปหาใหญ่ เท่าที่จำได้ ว่าแพง เว้อ นะครับ คือ เพื่อนที่นั่งก็บอกหรูสบาย
จิงแต่ เพื่อนเคยนั่งจาก แค่เพรชบุรี ไปหาดใหญ่ก็คน ละเกือบ 1500 อัพ นะครับ ท่าผมจำไม่ผิด
หรือท่าผิด ก็ขอโทษด้วยนะครับ
ฮ่าาา ขอโทษ ครับ ผมไม่เก่ง วิชาภาษาไทย ตอนเรียน ตกตลอด ฮ่าา ขอบคุณมากที่แก้ ให้ นะครับ และ ถ้ามีอะไรให้ช่วย ถ้า ช่วยได้ ก็ ยินดีเสมอ ครับ ^^
ตกลงคุณพ่ออยากนั่งรถทัวร์ค่ะ.....ต้องตามใจท่าน 555+ อยากให้ช่วยแนะนำรถโดยสาร/รถทัวร์จากกรุงเทพ-หาดใหญ่ ของบริษัทไหนดีคะ
บริษัทใดที่เลื่องลือเรื่องการให้บริการ (มาช่วยกันโปรโมทนะคะ) ขึ้นและลงตรงไหน มีจุดจอดประจำ ไม่มีรับซี้ซั๊ว หรือแจ้งจุดจอดได้ไหมคะ(ถ้าเป็นที่สิงคโปร์ไม่ได้เลย ก็มีทั้งดีและไม่ดีนะคะ )

Projet TREIZEองค์กรรับจ้างจิปาถะ said:
ฮ่าาา ขอโทษ ครับ ผมไม่เก่ง วิชาภาษาไทย ตอนเรียน ตกตลอด ฮ่าา ขอบคุณมากที่แก้ ให้ นะครับ และ ถ้ามีอะไรให้ช่วย ถ้า ช่วยได้ ก็ ยินดีเสมอ ครับ ^^
กำลังจะไปหาดใหญ่จากสิงค์โปรพอดีเลยต้องขอบคณข้อมูฃมากๆเลยเพราะจะเป็นครํงแรกของการเดินทางแบบนี้แต่อยากทราบว่าแล้วถ้าจะเดินทางจากสิงค์โปรไปหาดใหญ่ราคาเท่ากันหรือเปล่าแล้วต้องไปขี้นหรือซื้อตํ๋วที่ไหนบ้างคะ
ซื้อ ตั๋ว ที่ โกเด้นมาย ราคา ประมาณ 40 sg ซื้อเสดก็ นั่ง ยาวๆ ถึง หาดใหญ่เลย ใช่เวลา ประมาณ 12 ชม จากสิงคโป ครับ ^^

Reply to Discussion

RSS

© 2014   Created by jakrapong.

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service