Singtip.com

ชุมชนคนไทยในสิงคโปร์ - Thai Social Network in Singapore

ขออนุญาตประชาสัมพันธ์หนังสือ "คนไกลบ้าน" โดย ผศ.ดร.พัฒนา กิติอาษา มหาวิทยาลัยแห่งชาติสิงคโปร์ และคณะอาจารย์อาสาสมัคร รวมถึงนักเขียนมือสมัครเล่น แต่เป็น"คนไกลบ้าน" ตัวจริงที่รวบรวมเรื่องราวปัญหา และความจริงของคนไทยในสิงคโปร์ที่หลายๆ ท่าน ไม่เคยรู้

หนังสือเล่มนี้ราคา 150 บาท  แต่หากท่านสนใจจริงๆ สามารถไปขอกับอาจารย์และทีมงานผู้เขียนได้ที่:

สมาคมเพื่อนแรงงานไทยในสิงคโปร์  Golden Mile Complex #03-28 (ชั้น3) ทุกวันอาทิตย์

หรือ สำนักงานแรงงานไทยในสิงคโปร์ Bangkok Bank Building, Level 4 #04-01, Cecil Street, Singapore

หนังสือเล่มนี้เหมาะอย่างยิ่งกับผู้ที่คิดว่าการมาทำงานที่สิงคโปร์ เป็นการ "ขุดทอง"

หรือผู้ที่คิดว่าการมีสามีเป็นคนสิงคโปร์ จะสบายเสมอไป (จริงๆ แล้วเราก็เห็นกันใน singtip เสมอว่ามีหญิงไทยหลายคนมีปัญหากับสามีชาวสิงคโปร์)

หากท่านมีประสบการณ์ชิวิตในสิงคโปร์ที่อยากแชร์กับคนไทยท่านอื่นๆ โดยไม่จำเป็นต้องเอ่ยนาม ท่านสามารถติดต่ออาจารย์ พัฒนา กิติอาษา เพื่อออกหนังสือ "คนไกลบ้าน 2, 3,... " เพื่อเป็นวิทยาทานแด่คนไทยด้วยกัน

ปล. ขอบคุณกระทู้ อัปลักษณ์สิงคโปร์ UGLY SINGAPORE เห็นมนุษย์เป็นสินค้า

ขอบคุณพี่แป้งที่พาไปสมาคมเพื่อนแรงงานไทย

สุดท้าย ขอบคุณ อ.พัฒนา กิติอาษา และทีมงาน ที่ออกหนังสือเล่มนี้ค่ะ

Tags: คนไกลบ้าน

Views: 222

Reply to This

Replies to This Discussion

อันนี้นุ้ยเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งเลยค่ะพี่ อาจารย์บอกว่ามีแผนจะออกหนังสือคนไกลบ้าน 2 ถ้ามีข้อมูลอะไร บอกอาจารย์ได้เลย เพราะในหนังสือเล่มนี้จะเป็นการเขียนถึงประสบการณ์ตรงของแต่ละคน โดยเน้นไปที่แรงงานผู้ชายไทย แต่เห็นว่าเป็นเรื่องไกลตัวจากคนใน singtip นุ้ยเลยไม่ค่อยเน้น ในหนังสือก็มีพูดถึงคนที่ประสบความสำเร็จในฐานะ "คนไกลบ้าน" แต่มีน้อย ส่วนเรื่องความช่วยเหลือ ในนั้นก็มีค่ะ แต่ไปเน้นที่เรื่องแรงงานซะเป็นส่วนใหญ่ เรื่องการแก้ปัญหาของแม่บ้าน คงต้องเป็นการบ้านให้อาจารย์ตอนออกเล่ม 2 นะคะ ^^

นุ้ยไม่มีประสบการณ์ตรงที่จะช่วยอาจารย์ให้ข้อมูลพวกนี้เลยน่ะคะ ชีวิตจืดชืดมาก ถ้ามีใครแนะนำเรื่องพวกนี้ไปถึงอาจารย์ ก็จะยิ่งดีมากเลย จะได้มีในหลายมุมมอง และผู้อ่านเอาไปใช้จริงได้ด้วย (และเป็นผลพลอยได้สำหรับนุ้ยในอนาคตด้วย แหะๆ)

แต่ประเด็นคือ นุ้ยไม่รู้ว่า จะมีแม่บ้านที่จะให้ความร่วมมือกับอาจารย์ แนะนำเรื่องเหล่านี้รึเปล่าน่ะคะ เพราะอาจารย์ว่างแค่วันอาทิตย์ ซึ่งเป็นวันที่แม่บ้านมักจะไม่ว่างกัน

หน่อย said:
อาจารย์ สมควรจะขอ สัมภาษณ์ แม่บ้านที่มาอยู่แล้ว มีความสุข แม่บ้านเหล่านี้ ปรับตัวยังไงถึงอยู่ได้ และเป็นที่ยอมรับ กับคนท้องที่

เพื่อให้มีการเปรียบเทียบ เป็นกำลังใจ และเป็นตัวอย่าง เพราะ พี่แน่ใจว่า ไม่มีใคร ที่ไม่มีปัญหา ในการปรับตัว โดยเฉพาะ ช่วงที่แต่งงานมาใหม่ๆ จะเป็นช่วง ฮันนีมูล คือ อะไร ๆ ก็ดีไปหมด แต่หลังจาก ที่มีลูกแล้ว หลายอย่างจะเปลี่ยนไป
อยากได้มากเลยค่ะถ้าไปขอต้องมีระเบียบการอะไหมค่ะ
ไม่มีค่ะ ก็เข้าๆ ไปคุยบอกว่ารู้มาจาก singtip น่ะคะ

y&y said:
อยากได้มากเลยค่ะถ้าไปขอต้องมีระเบียบการอะไหมค่ะ
ขอบคุณค่ะงั้นอาทิตย์หน้าคงต้องไปหามาอ่านแล้วขอบคุณสำหรับข่าวดีๆแบบนี้ค่ะ

Lazy Queen said:
ไม่มีค่ะ ก็เข้าๆ ไปคุยบอกว่ารู้มาจาก singtip น่ะคะ

y&y said:
ข้าวปั้น..ทองหล่อ๕>@Virgin hitZ* said:
ระเบียบการ
>คงไม่มีอะไรมาก
>พกความมั่นใจ.แล้วบอกว่า..
@>มาขอซื้อหนังสือ@S'pore****
หนังสือเล่มนี้เพื่อนๆคุณพี่.........บอกมา
*คนไกลบ้านราคา 5 เหรียญเปงเงินไทยก้อ 500 Kha' 55

y&y said:
พี่จ๋า ถ้าอยากได้พี่ต้องไปขอที่โกเดิ้ลไมท์ แต่ถ้าพี่อยากอ่าน แวะมาเอาที่บ้านเลยนะ ตอนนี้สุอ่านจบแล้ว

y&y said:
ใครอ่านแล้วมี feedback อย่างไรก็เขียนไว้ที่นี่เลยก็ได้นะคะ คาดว่าสักพักคงมีเจ้าหน้าที่จากสมาคมเพื่อนแรงงานไทยเข้ามาอ่านเพื่อไปชี้แจงอาจารย์อีกที

ขอบคุณคุณจิลด้านบนค่ะ ลืมลิงค์นั้นไปได้ไงเนี่ย - -"

พี่อยากได้เก็บไว้จ้าหนังสือดีๆแบบนี้น่าเก็บไว้ขอบคุณนะค่ะมัมเลย์

Reply to Discussion

RSS

© 2014   Created by jakrapong.

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service